นิตยสารเจาะสนามนก ครบเครื่องเรื่องนกแข่ง นกหัวจุก นกเขาชวา นกเขาใหญ่ นกบินหลาดง วางแผงทุกเดือน หาซื้อได้ตามร้านขายหนังสือทั่วประเทศ
เจาะสนามนก :: ดูกระทู้ - เรื่องลูก95
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

เรื่องลูก95
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เจาะสนามนก หน้ากระดานข่าวหลัก -> นกหัวจุกทั่วไป
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
yopet
คุณคือชีวิตและจิตใจของเวปเรา

เข้าร่วมเมื่อ: 20/10/2008
ตอบ: 279

ตอบตอบ: 19/11/2010 10:17 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เอาชัดๆ เอาลูกผสมมาขาย แค่ ถ่ายรูปพ่อหรือแม่ มาให้ดูไม่ว่าจะเป็นลูกผสมชั้นไหน อย่างน้อยคนซื้อก็จะได้เห็น+เครดิตคนขาย-ความเชื่อใจ .....ดีกว่า เขาว่ามา Very Happy Very Happy Very Happy Very Happy
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
narongsakk

เข้าร่วมเมื่อ: 03/09/2009
ตอบ: 519

ตอบตอบ: 19/11/2010 11:40 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เวลาซื้อก็ ดูยากครับ แต่พอเลี้ยงแล้ว ผมว่าคนเลี้ยงนกร้อยมานานๆ จะรู้นะครับ ว่า นก 95 อย่างไร ก็ ไม่เหมือนนกร้อย แล้วลูก95 ก้ ใช่ว่าจะดีกว่านกร้อยสักเท่าไร เพลงก็ เพี้ยนๆ ไปบ้าง ตรงโน้นยืดตรงนี้ยาว เหมือนฝรั่งพูดไทย
ชินหัวกรง

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 05, 2010
ตอบ: 2401

ตอบตอบ: 19/11/2010 1:35 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

่้หนังสือเจาะสนามเป็นสื่อกลางการเรียนรู้ช่วงนี้ 95 Top hit ผมคิดว่ามีหลายท่านอยากเรียนรู้การเพาะเลี้ยงข้ามสายพันธุ์ น้องภูมิเองก็เป็นผู้รู้ท่านหนึ่ง จึงใคร่แนะนำนิตยสารเจาะสนามนกเข้าถ่ายทำที่เพาะเลี้ยงจะดูชัดเจนกว่า........เรื่องต่างๆ จะได้ชัดเจน ............... ดังเช่น ที่โอ๋สตูลนำมาลง
palmch
สมาชิกเหนียวแน่น

เข้าร่วมเมื่อ: 25/02/2010
ตอบ: 165

ตอบตอบ: 19/11/2010 2:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกไม่มีทะเบียนบ้าน ก็คงไม่ต่างจากการบอกว่านกป่าไหนหรอกครับ เรื่องอย่างนี้ต้องความเชื่อใจไว้ใจล้วนๆ
sorn
สมาชิกคนใหม่ที่น่ารัก

เข้าร่วมเมื่อ: 17/11/2010
ตอบ: 45

ตอบตอบ: 19/11/2010 2:51 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมติดตามวงการนกจุกมา3-4ปี ก็แปลกใจว่า ทำไมช่วงนี้นก95 นกเวียตนามเยอะจัง ราคาก็ถูก มีนก50ระหว่างหน้านวลกับตัวเมียจุกอายุ7เดือนที่จตุจักร์มีน ตั้งราคาหมื่นกว่า นกร้องเพลงใต้ ผมต่อราคา8000 เจ้าของยังไม่ขายเลย ไม่มีอะไรแอบแฝงแต่สงสัยเล็กน้อย
pong_325i

เข้าร่วมเมื่อ: 01/09/2008
ตอบ: 8365

ตอบตอบ: 19/11/2010 3:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

พูดยากครับ อยู่ที่ความจริงใจเท่านั้นครับ สำหรับผมแล้วลุก 95 ผ่านมือมาไม่กี่นกครับ ตัวแรกเจ้าบัง อยู่กับ อ.สมบัติ อีกตัวที่อยู่กับน้องไบท์ ตัวที่สามอยู่กับบังยุทธ และมีอีกครอกที่เหมามา อยู่กับจารย์ชิน 1 ตัว คุณปัญญา 1 ตัว น้องป้อม สุราษฯ 1 ตัว ลูกนกครอกนี้สังเกตุได้ง่ายๆว่าเป็นลูก 95 จริงๆคือ บัวใต้หางจะสีขาวชมพูไม่มีแดงเลย ส่วนหน้าตาแยกไม่ออกครับ ได้มาจากกรงผสมของ น้องแถวลำลูกกา ส่วนตัวในรูปนี้ได้มาจากพัทลุง หน้าตาบ่งบอกว่าเป็น 95 ครับ ปัจุบันอยู่บังยุทธครับ พิจารณากันเล่นๆครับ
อีกท่านที่น่าจะมีความรู้เรื่องลูก 95 ดีคือพี่โทนี่ครับ เพราะที่บ้านพี่เขามีเป็นแข่งๆครับ อิอิ

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
huajuckhunter

เข้าร่วมเมื่อ: 07/07/2010
ตอบ: 188

ตอบตอบ: 19/11/2010 3:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

sorn บันทึก:
ผมติดตามวงการนกจุกมา3-4ปี ก็แปลกใจว่า ทำไมช่วงนี้นก95 นกเวียตนามเยอะจัง ราคาก็ถูก มีนก50ระหว่างหน้านวลกับตัวเมียจุกอายุ7เดือนที่จตุจักร์มีน ตั้งราคาหมื่นกว่า นกร้องเพลงใต้ ผมต่อราคา8000 เจ้าของยังไม่ขายเลย ไม่มีอะไรแอบแฝงแต่สงสัยเล็กน้อย

ความเห็นส่วนตัวไม่ได้มีเจตนาใดๆแอบแฝง
ผมว่ามันก้อไม่น่าแปลกนะครับ เค้าตั้งไว้หมื่นกว่า ต่อเหลือแปดพัน อย่าว่าแต่นกเลยเป็นของอย่างอื่นเค้าก้อไม่ขาย เป็นคุณเป็นคนขายจะยอมไม๊ถ้ามันไม่ได้กำไร แต่ถ้าสนิทเป็นคนรู้จักมีสายสัมพันธ์กันคุยกันถูกคอก้ออาจจะได้แบบว่าหักคอมา ส่วนที่ตอนนี้ลูก95และนกเวียดนามมาแรงราคาถูก อันนี้ก้อแล้วแต่วิจารณญาณของผู้ซื้อนะผมว่า ถ้าเราพอใจกับคุณภาพนกที่เราเห็นและเหมาะกับราคาที่เราจะซื้อถึงมันจะเป็นของจริงหรือปลอมผมว่าก้ออยู่ที่ตัวเรามากกว่าที่ตัดสินใจซื้อนกตัวนั้นๆมา แต่ถ้าเราไม่มั่นใจตั้งแต่แรกแล้วก้ออย่าไปซื้อมันเลยดีกว่าคับ ซื้อมาก้อไม่สบายใจเราป่าวๆปี้ๆ เก็บตังไว้กับตัวดีกว่า มันก้อเหมือนหวยน่ะหล่ะคับ ถูกหรือผิดเราไปว่ากองสลากได้ไม๊ ถ้าไม่อยากเสี่ยงก้อไม่ต้องซื้อ ไม่งั้นเวลาซื้อจะมีเต็งโต๊ด กลับหน้าหลัง เหรอคับ ทุกอย่างคือการลงทุน ยิ่งคุณลงทุนเยอะโอกาสเสี่ยงสูงแต่คุณก้อได้ลุ้นมากกว่าคนอื่นเป็นทำมะดา แต่ถ้าจะลงทุนน้อยแล้วได้ของดีก้ออยู่ที่ดวงและบุญกรรมครับว่ามีมากน้อยแค่ไหน
ชินหัวกรง

เข้าร่วมเมื่อ: Jan 05, 2010
ตอบ: 2401

ตอบตอบ: 19/11/2010 3:43 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

นกที่ได้มาจากคุณ พงค์ นนบุรีและ น้องภูมิ แท้และดีร้องมันเข้าไส้ถึงบอกว่าอยุที่ความไว้ใจอย่างเดีียวไม่พอ ต้องเชื่อใจกันด้วย....
Stang

เข้าร่วมเมื่อ: 14/08/2010
ตอบ: 440

ตอบตอบ: 19/11/2010 5:45 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ชินหัวกรง บันทึก:
่้หนังสือเจาะสนามเป็นสื่อกลางการเรียนรู้ช่วงนี้ 95 Top hit ผมคิดว่ามีหลายท่านอยากเรียนรู้การเพาะเลี้ยงข้ามสายพันธุ์ น้องภูมิเองก็เป็นผู้รู้ท่านหนึ่ง จึงใคร่แนะนำนิตยสารเจาะสนามนกเข้าถ่ายทำที่เพาะเลี้ยงจะดูชัดเจนกว่า........เรื่องต่างๆ จะได้ชัดเจน ............... ดังเช่น ที่โอ๋สตูลนำมาลง

ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำ

ไม่จำเป็นบ่งชี้ที่ผมชัดเจนก็ได้ครับ ผมไม่อยากดังอะไร คนอย่าผมทุนน้อยโดนมามันไม่คุ้ม ใครช้วยผมได้บ้างละครับ นกแท้ไม่แท้มันบอกตัวมันเองอยู่แล้วครับ

เอาเป็นว่าไว้ผมว่างๆเดียวผมลงรูปโรงเพราะเล็กๆของผมให้คุณๆๆท่านๆๆเธอๆๆทั้งหลายดูเองครับ ผมไม่อยากเป็นเป้าสายตา ของสีกากี อะครับหวังว่าคงเข้าใจนะครับ
may
สมาชิกกิติมศักดิ์

เข้าร่วมเมื่อ: 23/07/2009
ตอบ: 57

ตอบตอบ: 19/11/2010 5:59 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ดูไม่ออก ครับอย่างที่พี่ เวปมาสเตอร์ บอกและครับ เพราะพมก็ผสม อยู่ แค่ชั้น 75 ก็เกือบจะเหมือนแล้ว ต้องดูกันดี หรือ เอาจากแห่งที่เชื่อถือได้(ที่เขาเพาะธ์นกประเภทนี้โดยตรง)
**** ที่ลงให้ดูเป็นลูก 75 แม่หังจุก พ่อหน้านวน (สายพ่อ ) หน้าตาประมาณนี้ ****
เวปมาสเตอร์

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 08, 2008
ตอบ: 7254

ตอบตอบ: 19/11/2010 6:14 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ชินหัวกรง บันทึก:
นกที่ได้มาจากคุณ พงค์ นนบุรีและ น้องภูมิ แท้และดีร้องมันเข้าไส้ถึงบอกว่าอยุที่ความไว้ใจอย่างเดีียวไม่พอ ต้องเชื่อใจกันด้วย....

แหม จานฯเชียร์จัง นกมันบอกจานฯ เหรอว่ามัน ลูก ๙๕ ส่วนผมจะไปถ่ายที่ไหนเด๋วผมดุอีกทีครับ คงหานักวิชาการที่รู้จริงมากกว่าฟาร์มขายนกน่ะครับ

มีสติรู้ตัวและมีปัญญารู้คิด ดำเนินชีวิตด้วยการให้

มาเป็นแฟนเพจ ในเฟสบุ๊คได้ที่ http://www.facebook.com/Jorsanamnok

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งอีเมล์
kae
สมาชิกคนใหม่ที่น่ารัก

เข้าร่วมเมื่อ: 31/10/2010
ตอบ: 9

ตอบตอบ: 19/11/2010 8:22 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

จริงๆแล้วลูก95ตามที่ผมศึกษามาเชื้อมันจะถูกตีกลับไปเป็นนกหัวจุกหมดแล้วจะมีก็น้อยตัวจริงๆที่จะมีหน้าตาออกไปทางปู่,ย่าบ้างแต่ก็น้อยมากกๆจากที่ผมศึกษามาเป็นการเพาะแบบไขว้แบบฟันปลาคือเอานกลูกผสมต้องใช้ตัวเมียเป็นตัวตั้ง ผสมไขว้กับหัวจุก ชั้นที่สองต้องไขว้กับหน้านวลชั้นที่สามก็ผสมกับหัวจุก ชั้นที่สี่ก็ไขว้กับหน้านวลไปมาแบบนี้ให้ได้ สี่ชั้น ลูกที่ออกมาชั้นนี้จึงจะเรียกลูก 50 การผสมแบบเป็นขั้นเป็นตอนต้องเป็นแบบนี้ แล้วนำลูกชั้นนี้ต้องนำมาผสมกับนกหัวจุก เพื่อดึงสีและลายของนกหัวจุกให้ชัดขึ้น
เวปมาสเตอร์

เข้าร่วมเมื่อ: Aug 08, 2008
ตอบ: 7254

ตอบตอบ: 19/11/2010 9:02 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ผมนั่งกดเครื่องคิดเลขดู ปรากฎว่า ลูกนก ๙๕ ไม่มีในโลกครับ

ดูตามผม

ชั้นที่ ๑ พ่อหน้านวน ๑๐๐ แม่นกหัวจุก ๑๐๐ ผสมกันออกมา = เป็นลูก ๕๐
ชั้นที่ ๒ เอาลูก ๕๐ มาผสมกับ นกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีก เป็น ๑๕๐ หาร ๒ = เป็นลูก ๗๕
ชั้นที่ ๓ เอาลูก ๗๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลุก ๑๐๐ อีก เท่ากับ ๑๗๕ หาร ๒ = ลูก ๘๗.๕
ชั้นที่ ๔ เอาลูก ๘๗.๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีกชั้น เท่ากับเป็นนก ๑๘๗.๕ หาร ๒ = ๙๓.๗๕
ชั้นที่ ๕ เอาลูก ๙๓.๗๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีกชั้น เท่ากับเป็นนก ๑๙๓.๗๕ หาร ๒ = ๙๖.๘๗

ลูก ๙๕ อยู่ตรงไหนของสายการผสม หรือเรียกรวมลูก ๙๓.๗๕ กับลูก ๙๖.๘๗ ทั้งสองชั้นในสายการผสม เป็นลูก ๙๕ แล้วลุก ๙๕ จริง ๆ คือนกชั้นไหนอยู่ตรงไหน เอาเลือดอะไรมาผสมกับอะไร ลูกออกมาเป็น ๙๕

น้า ๆ เอาเครื่องคิดเลขมากดดู แค่นี้ก็โลกแตกแล้ว เอ้า ผสมยังไงได้เลือด ๙๕

ครับ

มีสติรู้ตัวและมีปัญญารู้คิด ดำเนินชีวิตด้วยการให้

มาเป็นแฟนเพจ ในเฟสบุ๊คได้ที่ http://www.facebook.com/Jorsanamnok

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เวปมาสเตอร์ เมื่อ 19/11/2010 9:24 pm, แก้ไขทั้งหมด 1 ครั้ง
nokia777

เข้าร่วมเมื่อ: 22/05/2010
ตอบ: 179

ตอบตอบ: 19/11/2010 9:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

น้าวรมีเหตุผลจริงๆๆ ตรงจุดเลยคับ
TonyT

เข้าร่วมเมื่อ: 23/01/2010
ตอบ: 2002

ตอบตอบ: 19/11/2010 10:30 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

Rolling Eyes Rolling Eyes ขอออกความเห็นบ้างนะครับ จากประสบการณ์ที่ผมเพาะทำอยู่
เมื่อทำการเพาะจนเป็น 87.5 ผลที่ออกมาจริงอยู่หน้าตาเริ่มใกล้เคียง
นกจุก 100 มากขึ้น แต่น้ำเสียง และความความสามารถในการเรียนร้อง
เพลงสำนวนยาวๆก็เริ่มด้อยลงด้วย เมื่อเที่ยบกับที่ผมเพาะเลือด 100
โดยการคัดพ่อ และแม่นกสายพันธ์ดีๆเอามาผสมกัน ผลที่ได้กับได้ดี
และเร็วกว่าการผสม พวกเลือดผสมเสียอีก ก็เลยมานั่งคิดว่าปีหน้านี้
จะทำการผสมเลือด 100 มากคู่หน่อย คงเหลือทดลองเพาะเลือดผสม
ต่ออีกแค่คู่เดียวพอ Wink Wink
vatchana

เข้าร่วมเมื่อ: 20/05/2010
ตอบ: 2289

ตอบตอบ: 20/11/2010 1:29 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

เวปมาสเตอร์ บันทึก:
ผมนั่งกดเครื่องคิดเลขดู ปรากฎว่า ลูกนก ๙๕ ไม่มีในโลกครับ

ดูตามผม

ชั้นที่ ๑ พ่อหน้านวน ๑๐๐ แม่นกหัวจุก ๑๐๐ ผสมกันออกมา = เป็นลูก ๕๐
ชั้นที่ ๒ เอาลูก ๕๐ มาผสมกับ นกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีก เป็น ๑๕๐ หาร ๒ = เป็นลูก ๗๕
ชั้นที่ ๓ เอาลูก ๗๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลุก ๑๐๐ อีก เท่ากับ ๑๗๕ หาร ๒ = ลูก ๘๗.๕
ชั้นที่ ๔ เอาลูก ๘๗.๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีกชั้น เท่ากับเป็นนก ๑๘๗.๕ หาร ๒ = ๙๓.๗๕
ชั้นที่ ๕ เอาลูก ๙๓.๗๕ มาผสมกับนกกรงหัวจุกลูก ๑๐๐ อีกชั้น เท่ากับเป็นนก ๑๙๓.๗๕ หาร ๒ = ๙๖.๘๗

ลูก ๙๕ อยู่ตรงไหนของสายการผสม หรือเรียกรวมลูก ๙๓.๗๕ กับลูก ๙๖.๘๗ ทั้งสองชั้นในสายการผสม เป็นลูก ๙๕ แล้วลุก ๙๕ จริง ๆ คือนกชั้นไหนอยู่ตรงไหน เอาเลือดอะไรมาผสมกับอะไร ลูกออกมาเป็น ๙๕

น้า ๆ เอาเครื่องคิดเลขมากดดู แค่นี้ก็โลกแตกแล้ว เอ้า ผสมยังไงได้เลือด ๙๕

ครับ

น้าวอทำมัยเราไม่เรียกเป็น ลูก F เหมือนปลาArowana ครับน้าหรือว่าเค้าใช้ได้เฉพาะกับปลาเท่านั้นจะได้ไม่ต้องปวดหัวกับตัวเลข
chien

เข้าร่วมเมื่อ: 13/10/2008
ตอบ: 104

ตอบตอบ: 20/11/2010 2:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ไม่รู้ว่า ผมจะเข้าใจ วิธีการ ของคุณ kae ถูก หรือไม่.....แต่ อยาก จะบอกว่า เข้าท่าดี...
เพราะ มัน จะทำให้เลือด 50... นิ่ง....สนิท....แต่ ใช้ เวลา มาก ครับ....คน ทำ ขาย(คิดแต่เรื่องเงิน..) พวกนี้ ไม่ทำ อย่างนี้ แน่ แน่........
เหตุ ที่เลือด ต้องนิ่งเพราะ.....ส่วนใหญ่ ...ลูกผสม มักมีอาการ แสดงออก ไม่ค่อยดี...
...ถ้าคุณ kae เพาะ ด้วย ทฤษฎี แบบนี้....ได้ลูก 50...เมื่อไร บอกผมด้วย นะ...อยากดู มาก....
ส่วนลูก 95 เรียกตามเขาเรียกกัน ...จริงบ้างมั่วบ้าง...อยากได้ของแท้ ต้องจองตั้งแต่เป็นไข่...
ฟาร์มเพาะ ..เขาให้ดู ครับ....แต่อยากถามว่า....จะเอาไปทำไม....หน้าก็เหมือน นกธรรมดา...
แถมซื้อแพงอีก....มันเป็นการตลาด เหมือน นกเมือง.......()
สมมุติว่า ถ้าเป็น นกแข่ง แข่งได้ดี.....
ทุกราวแข่ง...มันก็มีแต่ อี แบบนี้หมด....ครับ เลิกเล่น... นกป่า.....นกเถื่อน ...จริงไหม
may

ตอบตอบ: 20/11/2010 3:35 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อย่างที่พี่เขาบอกครับ ปลอมมาครับ เพราะลูก 95 กับลูก 100 แทบมองไม่ออกแล้วครับ แค่ 75 ก็แทบบอกว่าคล้ายแล้ว ( ภาพนี้ลูก 75 ครับ พ่อ 50 ครับแม่ จุก 100 )

*** ถ้าต้องการซื้อหา ผมขอแนะนำให้ไปซื้อที่แหล่งที่เขาทำนกประเภทนี้โคยตรงครับ ***
may

ตอบตอบ: 20/11/2010 3:37 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

50 หน้านวนครับ
may

ตอบตอบ: 20/11/2010 3:38 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

50 ดอกแตง
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    เจาะสนามนก หน้ากระดานข่าวหลัก -> นกหัวจุกทั่วไป ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า ก่อนนี้  1, 2, 3  ถัดไป
หน้า 2 จากทั้งหมด 3

ไปยัง:  
คุณ ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้